Phải xả trạm thu phí trong 2 ngày cuối kỳ nghỉ Tết nếu xảy ra ùn tắc

23:12 09/02

Các chủ đầu tư BOT phải thực hiện nghiêm quy định ngừng thu phí, xả trạm cho phương tiện lưu thông khi xảy ra ùn tắc kéo dài tại các trạm thu phí.

Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình ra công điện yêu cầu các trạm thu phí thực hiện nghiêm quy định ngừng thu phí, xả trạm cho phương tiện lưu thông khi xảy ra ùn tắc giao thông kéo dài tại các trạm.

phai xa tram thu phi trong 2 ngay cuoi ky nghi tet neu xay ra un tac hinh 1
Ùn tắc kéo dài nhiều giờ trên tuyến cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ vào chiều mùng 4 Tết Kỷ Hợi 2019. 

Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình, Chủ tịch Ủy ban ATGT Quốc gia ngày 8/2 vừa có Công điện yêu cầu các Bộ, ngành và UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tập trung thực hiện một số giải pháp đảm bảo an toàn giao thông trong 2 ngày cuối của kỳ nghỉ Tết Nguyên đán Kỷ Hợi.

Công điện yêu cầu huy động tối đa lực lượng cảnh sát giao thông phối hợp với thanh tra giao thông vận tải, lực lượng cảnh sát khác đẩy mạnh tuần tra, kiểm soát, phát hiện và xử lý nghiêm các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông.

Tiếp tục thắt chặt xử lý các hành vi lái xe vi phạm quy định về nồng độ cồn, chất kích thích thần kinh và vi phạm quy định về đội mũ bảo hiểm đối với người đi mô tô, xe máy, xe đạp điện.

Chỉ đạo các cơ sở y tế trung ương và địa phương tăng cường nhân lực, trang thiết bị, thuộc chữa bệnh và máu cứu chữa các nạn nhân bị tai nạn thương tích, đặc biệt ưu tiên cứu chữa các nạn nhân tai nạn giao thông; kiểm tra nồng độ cồn và chất ma tuý đối với tất cả các nạn nhân tai nạn giao thông vào cấp cứu tại đơn vị.

Phó Thủ tướng cũng chỉ đạo lực lượng chức năng bảo đảm giao thông thông suốt và an toàn cho người dân trở về thành phố khi kết thúc kỳ nghỉ Tết Nguyên đán; đặc biệt là các tuyến giao thông hướng về Hà Nội, TPHCM; xử lý điều tiết, khắc phục kịp thời khi có sự cố, TNGT, không để ùn tắc giao thông kéo dài.


Thực hiện nghiêm quy định ngừng thu phí xả trạm cho phương tiện lưu thông khi xảy ra ùn tắc giao thông kéo dài tại các trạm thu phí.

Trong 7 ngày nghỉ Tết Nguyên đán Kỷ Hợi 2019 (tính đến ngày 8/2), cả nước đã xảy ra 214 vụ tai nạn giao thông, làm chết 135 người, bị thương 189 người. So với 7 ngày nghỉ Tết Nguyên đán 2018 giảm 4 vụ (giảm 1,83%), giảm 60 người chết (giảm 30,7%), giảm 10 người bị thương (giảm 5%).

Chiều qua 8/2 (mùng 4 Tết Kỷ Hợi), cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ, cửa ngõ huyết mạch phía Nam thủ đô Hà Nội bị ùn tắc kéo dài chiều về trung tâm Hà Nội. Điểm ùn tắc chính là trạm BOT Thường Tín khoảng 4km, nhiều xe nối đuôi đi chậm ở cả 4 làn đường. Xe con, xe khách, xe tải nối đuôi nhau nhích từng mét đường.

Do nhiệt độ ngày mùng 4 Tết khá cao, khoảng 30 độ nên nhiều người dân ngồi trên xe khách người dùng quạt để quật mát, người kéo rèm che kín tránh nắng ngóng về phía xa, nơi hàng dài xe vẫn chưa thể nhúc nhích.

Đến 19h, sau hơn 4 tiếng ùn tắc, dòng xe vẫn chưa thoát khỏi đoạn đường tắc nghẽn. Lúc 17h38, trạm BOT Thường Tín buộc phải xả 01 trạm để giải tỏa giao thông.

Trước đó, một số trạm thu phí trên tuyến cửa  ngõ ra vào trung tâm TPHCM cũng bị ùn tắc kéo dài và buộc phải xả trạm trong một thời gian./.

Phi Long/VOV.VN

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận
Đang phát:
Phim truyện: Nữ Đặc Công X T35
Thời sự trưa 20/7/2019

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 20/07/2019

T/gianNội dung chương trình
05:15Hình hiệu + Giới thiệu chương trình trong ngày
05:20Dạy thể dục buổi sáng
05:30Những bài ca đi cùng năm tháng
06:00Giới thiệu văn bản pháp luật
06:05Chương trình tiếng Mường
06:20Phóng sự: Lương Sơn đẩy mạnh công tác giảm nghèo
06:30Thời sự
06:55Chuyên mục: An ninh Hòa Bình
07:10Trang địa phương
07:25Phim Sitcom thiên thần 1001 Tập 189
07:40Tạp chí: Khoa học đời sống
07:55Chương trình thiếu nhi
08:00Phim truyện: Điệp Vụ Chân Dài T24
08:50Tinh hoa nghề Việt
09:10Sân khấu
10:00Phim truyện: Kẻ Giấu Mặt T28
10:45Trang địa phương
11:00Thế giới động vật
11:20Chương trình thể thao
11:35Phóng sự: Tình trạng ô nhiễm môi trường ở Mai Châu
11:45Thời sự
12:00Phim truyện: Nữ Đặc Công X T35
12:50Nhịp cầu âm nhạc
13:20Thế giới quanh ta
13:45Phim Sitcom thiên thần 1001 Tập 188
14:00Phim truyện: Phụ Nữ Đào Hoa T30
14:50Bạn của nhà nông
15:20Tạp chí: Văn hóa xã hội
15:30Thời sự
15:45Bản tin thể thao
15:50Phim truyện: Cặp Đôi Hoàn Hảo T25
16:35Sắc màu văn hóa
16:00Chuyên mục: Khuyến nông
17:10Chương trình cùng suy ngẫm Số 290 Người bạn chân chính
17:15Phóng sự: Mai Châu thực hiện giảm nghèo bền vững
17:25Chuyên mục: Tiếng nói từ các miền quê
17:40Phim truyện: Bắt Gặp Tình Yêu T6
18:30Chương trình thiếu nhi + Giới thiệu chương trình tối
18:45Trang địa phương
19:00Tiếp sóng Thời sự Đài THVN
19:45Thời sự Hòa Bình + Dự báo thời tiết
20:15Chương trình cùng suy ngẫm: Số 291 Ở hiền gặp lành
20:20Phim truyện: Hạnh Phúc Duyên Đưa T37
21:05CM Pháp luật&Đời sống: Kỳ Sơn thực hiện Luật BHXH trong doanh nghiệp
21:15Chương trình: Khát vọng T99
21:30Chương trình tiếng Mường
21:45Phim Sitcom thiên thần 1001 Tập 190
22:00Thời sự Hòa Bình
22:30Bản tin thể thao
22:35Phim truyện: Cô Nàng Xinh Đẹp T17
23:20Văn hóa văn nghệ

CHƯƠNG TRÌNH PHÁT THANH 20/07/2019

HÒA BÌNH
Weather Hoa binh
clear sky
33°C
2.1m/s 59%
21/07
Weather Hoa binh
37°C
24°C
22/07
Weather Hoa binh
36°C
23°C
23/07
Weather Hoa binh
32°C
23°C