Đại gia Trầm Bê bị tuyên 3 năm tù, bằng một nửa mức án đề nghị

08:58 31/07
Đại gia Trầm Bê, nguyên Phó chủ tịch HĐQT Ngân hàng Phương Nam bị tuyên 3 năm tù - bằng một nửa mức án VKS đề nghị.
 

Sau một tuần xét xử, chiều 30/7, TAND TPHCM đưa ra phán quyết cấp sơ thẩm đối với đại gia Trầm Bê và 8 cựu cán bộ ngân hàng về tội Vi phạm quy định về cho vay trong hoạt động tín dụng; siêu lừa Dương Thanh Cường  về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

dai gia tram be bi tuyen 3 nam tu, bang mot nua muc an de nghi hinh 1Siêu lừa Dương Thanh Cường được áp giải về nơi giam giữ.

HĐXX nhận định, bị cáo Dương Thanh Cường (nguyên Chủ tịch HĐQT Công ty TNHH SXXD và TM Thanh Phát) biết rõ 23 giấy chứng nhận sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch thuộc Ban Quản lý khu Nam TPHCM, không thể sang tên cho công ty Thanh Phát nhưng vẫn mang đến Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn – Agribank chi nhánh 6 thế chấp vay 171 tỷ đồng. Sau đó, bị cáo gian dối mượn lại 23 giấy chứng nhận sử dụng đất trên nhiều lần thế chấp vay tiền Ngân hàng Phương Nam.

dai gia tram be bi tuyen 3 nam tu, bang mot nua muc an de nghi hinh 2
Bị cáo Trầm Bê được dẫn giải đến tòa chiều nay.

HĐXX cũng xác định, bị cáo Trầm Bê và 8 đồng phạm là cán bộ Ngân hàng Phương Nam đã nhiều lần vi phạm các quy định cho vay trong hoạt động tín dụng như: bỏ qua hàng loạt quy định về điều kiện vay vốn, thẩm định tài sản thế chấp, đăng ký giao dịch đảm bảo, hợp đồng công chứng... Dẫn đến việc Cường có cơ hội chiếm đoạt tài sản, gây thiệt hại hơn 505 tỷ đồng cho Ngân hàng Phương Nam.

Từ đó, TAND TPHCM tuyên phạt Dương Thanh Cường 16 năm tù, tổng hợp với hình phạt tù chung thân trước đó, buộc bị cáo chấp hành hình phạt chung là chung thân.

dai gia tram be bi tuyen 3 nam tu, bang mot nua muc an de nghi hinh 3
Các bị cáo tại tòa trước giờ tuyên án.
dai gia tram be bi tuyen 3 nam tu, bang mot nua muc an de nghi hinh 4
Các bị cáo đứng nghe HĐXX tuyên án.

Đại gia Trầm Bê (nguyên Phó chủ tịch HĐQT Ngân hàng Phương Nam) bị tuyên 3 năm tù - bằng một nửa mức án VKS đề nghị. Tổng hợp với hình phạt 4 năm tù trước đó (giúp sức Phạm Công Danh gây thiệt hại cho VNCB khoảng 1.800 tỷ đồng), tòa buộc bị cáo chấp hành chung 7 năm tù.

Phan Huy Khang (nguyên Phó Tổng Giám đốc, Chủ tịch Hội đồng Tín dụng Ngân hàng Phương Nam) bị tuyên phạt 2 năm 6 tháng tù; các bị cáo khác nhận 1 năm 3 tháng tù đến 2 năm tù giam, riêng bị cáo Trầm Viết Trung lĩnh 1 năm tù treo./.

 

Tỷ Huỳnh – Hồ Duy/VOV-TPHCM

( Nguồn VOV.VN)

Bình luận

Tối thiểu 10 chữ Tiếng việt có dấu Không chứa liên kết

Gửi bình luận
Đang phát:
Bản tin thể thao
Thời sự tối 3/8/2020

CHƯƠNG TRÌNH TRUYỀN HÌNH 03/08/2020

05:15Hình hiệu + Giới thiệu chương trình trong ngày
05:20Dạy thể dục buổi sáng
05:30Ca nhạc quốc tế:
06:00Giới thiệu văn bản pháp luật
06:05Chương trình tiếng Thái
06:20Chương trình thiếu nhi
06:30Thời sự
07:00Phóng sự: Hiệu quả CLB gia đình hạnh phúc ở Yên Thủy
07:10Chuyên mục Khởi nghiệp: Trịnh Văn Tuấn từ giống gà Lạc Thủy
07:25Trang địa phương huyện Đà Bắc
07:40Phim Sitcom thiên thần 1001 P2 T232
08:55Chương trình “BOX NHỘN” Số 205 Thử tài thám tử
08:00Phim truyện: Âm Mưu Gia Tộc T14
08:45Nhìn ra thế giới
09:30Tạp chí Văn Hóa
09:45Chuyên mục Sắc màu Văn hóa: Độc đáo thổ cẩm người Thái Sơn La
10:00Phim truyện: Ngày Mai Bình Yên T15
10:45Trang địa phương huyện Kim Bôi
11:00Tạp chí Dân tộc và phát triển
11:15Chương trình tiếng Mường
11:30Tạp chí: Thông tin kinh tế
11:45Thời sự
12:00Phim truyện: Uyển Quân T5
12:50Giai điệu quê hương
13:20Chương trình: Khát vọng T153
13:35Phóng sự: Công tác tuyên giáo trong tình hình hiện nay
13:45Phim Sitcom thiên thần 1001 P2 T233
14:00Phim truyện Tội Ác Không Dung Thứ T18
14:45Chuyên mục: Nhìn ra tỉnh bạn
15:15Phóng sự: Phát triển mô hình kinh tế hộ ở Cao Phong
15:30Thời sự
15:45Bản tin thể thao
15:50Phim truyện: Bên Dòng Nước T1
16:35Khám phá thế giới
17:05Bản tin Chính Phủ
17:15Phóng sự: Phát triển bền vững kinh tế rừng
17:30Phim truyện: Biển Đời Giông Tố T15
18:15Chương trình thiếu nhi + Giới thiệu chương trình tối
18:30Trang địa phương thành phố Hòa Bình
18:45Trang địa phương huyện Yên Thủy
19:00Tiếp sóng Thời sự Đài THVN
19:45Thời sự Hòa Bình + Dự báo thời tiết
20:15Chương trình “BOX NHỘN” Số 206 Chỉ đùa thôi
20:25Phim truyện: Tân Dòng Sông Ly Biệt T7
21:05Chương trình tiếng Mường:
21:20Phóng sự: Vấn đề ATLĐ trong sản xuất
21:35Phóng sự: Khôi phục sản xuất kinh doanh dịch Covid-19
21:45Phim Sitcom thiên thần 1001 P2 T234
22:00Thời sự Hòa Bình
22:30Bản tin thể thao
22:35Phim truyện: Âm Mưu Thừa Kế T59
23:20Văn hóa nghệ thuật

CHƯƠNG TRÌNH PHÁT THANH 03/08/2020

HÒA BÌNH
Weather Hoa binh
few clouds
27°C
2.1m/s 88%
04/08
Weather Hoa binh
31°C
26°C
05/08
Weather Hoa binh
33°C
26°C
06/08
Weather Hoa binh
29°C
26°C